డ్రాగన్ పండ్ల పెంపకం – 1 ఎకరాల నుండి 5 లక్షలు సంపాదించండి | How to Start Dragon Fruit Farming?

పిటాయా అని కూడా పిలువబడే డ్రాగన్ ఫ్రూట్, ఉష్ణమండల పండు, ఇది దక్షిణ మెక్సికో మరియు మధ్య అమెరికా వంటి ప్రదేశాలలో అంతర్లీనంగా ఉన్న హైలోసెరియస్ కాక్టస్ మీద పెరుగుతుంది. దాని అన్యదేశ రూపంతో పాటు, పండు వివిధ ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు మరియు పోషక విలువలను కలిగి ఉంటుంది.

ఇటీవలి సంవత్సరాలలో, డ్రాగన్ ఫ్రూట్ భారతదేశంలో పెరుగుతున్న మార్కెట్, ఇప్పుడు చాలా మంది రైతులు ఈ కొత్త పంట కోసం తమ చేతులను ప్రయత్నిస్తున్నారు. ఈ పండు సాధారణంగా థాయిలాండ్, శ్రీలంక, ఇజ్రాయెల్ మరియు వియత్నాంలో పండిస్తారు, కానీ ఇప్పుడు నెమ్మదిగా భారతదేశంలో ట్రాక్షన్ పొందుతోంది.

ప్రకాశవంతమైన ఎర్రటి చర్మం మరియు ఆకుపచ్చ ప్రమాణాలకు పేరుగాంచిన ఈ పండు డ్రాగన్‌ను పోలి ఉంటుంది, అందుకే దీనిని డ్రాగన్ ఫ్రూట్ అని పిలుస్తారు. అయినప్పటికీ, దాని లక్షణాలకు విరుద్ధంగా, పండు కివి యొక్క రుచుల నుండి పియర్కు మారడం చాలా సాధారణ రుచిగా ఉంటుంది.

Also Read, How to sell old coins online in Telugu

డ్రాగన్ పండ్లలో మూడు రకాలు ఉన్నాయి.

1. హైలోసెరియస్ ఉండటస్ – తెల్లటి మాంసపు పిటాహాయ అని కూడా పిలుస్తారు, హైలోసెరియస్ ఉండటస్ ఒక వైన్ లాంటి కాక్టస్. ఇది ప్రకాశవంతమైన ఎర్రటి చర్మాన్ని కలిగి ఉంటుంది, ఆకుపచ్చ ప్రమాణాలు మరియు తెలుపు మాంసంతో నిండి ఉంటుంది.

2. హైలోసెరియస్ మెగలాంథస్ – ఉత్తర దక్షిణ అమెరికాకు చెందిన హైలోసెరియస్ మెగలాంథస్ పసుపు పండ్ల కోసం పండించిన కాక్టస్ జాతి.

3. హైలోసెరియస్ పాలిరిజస్ – ఎరుపు పిటయా అని పిలువబడే హైలోసెరియస్ పాలిరిజస్ మెక్సికోకు చెందినది. ఇది ఎర్రటి మాంసంతో ఎర్రటి చర్మాన్ని కలిగి ఉంటుంది మరియు ఇది అధిక యాంటీఆక్సిడెంట్ లక్షణాలకు ప్రసిద్ది చెందింది.

Also Read, Packaging Jobs in telugu,17262 Packaging Openings

డ్రాగన్ ఫ్రూట్ / పిటాయా యొక్క పోషక విలువ

ఇది సున్నితమైన మరియు ప్రత్యేకమైన రూపాన్ని పక్కన పెడితే, డ్రాగన్ పండ్లలో ముఖ్యమైన పోషకాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. తక్కువ కేలరీలు, ఇది అవసరమైన విటమిన్లు, ఖనిజాలు మరియు డైటరీ ఫైబర్‌తో నిండి ఉంటుంది. దాని పోషక పదార్ధాల గురించి మీకు బాగా తెలియజేయడానికి, ఇక్కడ ఒక కప్పు డ్రాగన్ ఫ్రూట్ సర్వింగ్ మీ శరీరానికి అందించగలదు.

కేలరీలు – 136

ప్రోటీన్: 3 గ్రాములు

కొవ్వు: 0 గ్రాములు

విటమిన్ సి: 9 శాతం

విటమిన్ ఇ: 4 శాతం

కార్బోహైడ్రేట్లు: 29 గ్రాములు

ఫైబర్: 7 గ్రాములు

ఇనుము: 8 శాతం

మెగ్నీషియం: 18 శాతం.

Also Read, 7 Best Term Insurance Plans in India 2021

డ్రాగన్ పండ్లు తినడం వల్ల ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు

అనేక ఇతర పోషక పండ్ల మాదిరిగానే, డ్రాగన్ పండ్లలో అనేక ఆరోగ్య ప్రయోజనాలు ఉన్నాయి.

వివిధ రకాలైన యాంటీఆక్సిడెంట్లలో రిచ్, ఇది మీ శరీరాన్ని దీర్ఘకాలిక అనారోగ్యాలకు దారితీసే ఫ్రీ రాడికల్స్ నుండి రక్షించడానికి సహాయపడుతుంది మరియు వృద్ధాప్య ప్రక్రియను కూడా కట్టుకుంటుంది.

డ్రాగన్ పండ్లు అధిక ఫైబర్ కంటెంట్ కోసం కూడా ప్రసిద్ది చెందాయి, ఇది జీర్ణ ఆరోగ్యాన్ని కాపాడుకోవడంలో మరియు అనారోగ్యకరమైన బరువు పెరగడాన్ని చూడటంలో ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుంది.

అధిక పోషక విలువ కారణంగా, డ్రాగన్ పండ్లు లేదా పిటాయా మీ రోగనిరోధక శక్తిని కూడా బలపరుస్తాయి. డ్రాగన్ పండ్లలోని విటమిన్ సి మరియు కెరోటినాయిడ్లు మీ శరీరంలోకి అంటువ్యాధులను నివారించగలవు మరియు అందువల్ల అనారోగ్యాలను అరికట్టవచ్చు.

అంతేకాకుండా, డ్రాగన్ పండ్ల వినియోగం ఇన్సులిన్ స్థాయిని అదుపులో ఉంచుతుంది, శరీరంలో మంటను తగ్గిస్తుంది మరియు గుండె జబ్బుల ప్రమాదాన్ని తగ్గిస్తుంది.

డ్రాగన్ ఫ్రూట్ దాదాపు ఏ నేలల్లోనైనా పండించవచ్చు, అయితే మంచి నీటిపారుదల కలిగిన ఇసుక నేలలు సాధారణంగా ఇష్టపడతాయి. మంచి పంటకు నేల యొక్క పిహెచ్ 5.5 నుండి 6.5 మధ్య ఉండాలి. పడకలు కనీసం 40-50 సెం.మీ ఎత్తు ఉండాలి.

ఈ పంటల యొక్క ప్రధాన యోగ్యత ఏమిటంటే, ఇది ఉష్ణోగ్రత యొక్క తీవ్రత మరియు అత్యంత పేద నేలలలో పెరుగుతుంది, అయితే ఉష్ణమండల వాతావరణానికి బాగా సరిపోతుంది, వార్షిక వర్షపాతం 40-60 సెంటీమీటర్ల పెరుగుదలకు బాగా సరిపోతుంది. పంట పెరగడానికి 20 ° C- 30 ° C వరకు ఉష్ణోగ్రత ఉత్తమంగా పరిగణించబడుతుంది.

పండు పూర్తిగా పెరగడానికి 27-30 రోజులు అవసరం. 4-5 రోజుల ఆలస్యం కూడా కుళ్ళిపోయే అవకాశం ఉన్నందున పండు పూర్తిగా పెరిగిన వెంటనే తీసుకోవాలి. ఉపయోగించిన పరిస్థితులు మరియు పద్ధతులను బట్టి హెక్టారుకు yield హించిన దిగుబడి 10 నుండి 30 హెక్టార్ల వరకు ఉంటుంది. దాన్ని ఎంచుకునే పద్ధతులు దాన్ని సవ్యదిశలో మెలితిప్పడం మరియు లాగడం.

పంటల వైవిధ్యీకరణ రైతులందరూ తమ ఆదాయాన్ని పెంచడానికి తప్పనిసరిగా తీసుకోవలసిన ప్రధాన దశ అని నితి ఆయోగ్ 2017 లో “రైతుల ఆదాయాన్ని రెట్టింపు” అనే తన నివేదికలో పేర్కొంది. ప్రతి సంవత్సరం పెరుగుతున్న డిమాండ్‌తో ఈ కొలత కోసం అవలంబించగల ప్రధాన పంటలలో డ్రాగన్ ఫ్రూట్ ఒకటి. ఇండియన్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ అగ్రికల్చర్ రీసెర్చ్ (ఐసిఎఆర్) ప్రకారం, ఈ పండ్లను రూ. కిలోకు 200-250 రూపాయలు, తద్వారా రైతులకు భారీ లాభం లభిస్తుంది.

రిటైల్ మార్కెట్లో, డ్రాగన్ ఫ్రూట్ 150 నుండి 200 ఆర్ఎస్ ధరలకు అమ్ముతారు. గుర్తుంచుకోండి, వ్యవసాయ గేటు వద్ద, మీకు తక్కువ పారితోషికం లభిస్తుంది. లాభం విషయానికి వస్తే, 1 ఎకరాల డ్రాగన్ పండు నుండి వచ్చే ఆదాయం సుమారు 8 లక్షలు, ఖర్చు తీసుకున్న తరువాత, మీరు ఎకరానికి 4 లక్షల వరకు నికర లాభం పొందవచ్చు.

Contact Details

7331155778

Dragon Fruit Farm in India – Deccan Exotics

Deccan Exotics Dragon Fruit Farm, Aliabad Village, Kondapur Mandal, Sangareddy, Telangana 502306

Also Read, నెలకు salary 20,000 నుండి, 45,000 జీతం | Dabur company job vacancy 2021 | Private company job | Private jobs